Mở quán cơm bình dân nhỏ là mô hình kinh doanh của nhiều hộ gia đình ở Việt Nam. Tuy nhiên không phải ai cũng hiểu rõ những quy định của pháp luật về vấn đề này. Mở quán cơm bình dân có cần xin giấy phép an toàn thực phẩm không? Trong bài viết sau đây, Luật Thành Đô sẽ giúp các bạn giải đáp vấn đề này.

I. CƠ SỞ PHÁP LÝ

– Luật An toàn thực phẩm 2010

– Nghị định 15/2018/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật an toàn thực phẩm.

Mở quán cơm bình dân có phải xin giấy phép ATVSTP không? (ảnh minh họa)
Mở quán cơm bình dân có phải xin giấy phép ATVSTP không? (ảnh minh họa)

II. ĐỐI TƯỢNG NÀO PHẢI XIN GIẤY PHÉP AN TOÀN THỰC PHẨM

Theo quy định tại Điều 11, 12 Nghị định 15/2018/NĐ-CP, tất cả cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm phải có Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm khi hoạt động, trừ các cơ sở sau đây:

(1) Sản xuất ban đầu nhỏ lẻ

Cơ sở sản xuất ban đầu nhỏ lẻ là cơ sở trồng trọt, chăn nuôi, thu hái, đánh bắt, khai thác các nguyên liệu thực phẩm ở quy mô hộ gia đình, hộ cá thể có hoặc không có giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. (Khoản 8 Điều 3 Nghị định 15/2018/NĐ-CP)

(2) Sản xuất, kinh doanh thực phẩm không có địa điểm cố định

(3) Sơ chế nhỏ lẻ;

Cơ sở sơ chế nhỏ lẻ là cơ sở sơ chế thực phẩm ở quy mô hộ gia đình, hộ cá thể có hoặc không có giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. (Khoản 9 Điều 3 Nghị định 15/2018/NĐ-CP)

(4) Kinh doanh thực phẩm nhỏ lẻ;

Cơ sở kinh doanh thực phẩm nhỏ lẻ là cơ sở do cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình thực hiện đăng ký hộ kinh doanh và cơ sở không được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc Giấy chứng nhận đầu tư theo quy định của pháp luật. (Khoản 10 Điều 3 Nghị định 15/2018/NĐ-CP)

(5) Kinh doanh thực phẩm bao gói sẵn;

(6) Sản xuất, kinh doanh dụng cụ, vật liệu bao gói, chứa đựng thực phẩm;

(7) Nhà hàng trong khách sạn;

(8) Bếp ăn tập thể không có đăng ký ngành nghề kinh doanh thực phẩm;

(9) Kinh doanh thức ăn đường phố;

(10) Cơ sở đã được cấp một trong các Giấy chứng nhận: Thực hành sản xuất tốt (GMP), Hệ thống phân tích mối nguy và điểm kiểm soát tới hạn (HACCP), Hệ thống quản lý an toàn thực phẩm ISO 22000, Tiêu chuẩn thực phẩm quốc tế (IFS), Tiêu chuẩn toàn cầu về an toàn thực phẩm (BRC), Chứng nhận hệ thống an toàn thực phẩm (FSSC 22000) hoặc tương đương còn hiệu lực.

Các cơ sở không phải xin giấy phép an toàn thực phẩm nêu trên phải tuân thủ các yêu cầu về điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm tương ứng.

III. MỞ QUÁN CƠM BÌNH DÂN CÓ PHẢI XIN GIẤY PHÉP AN TOÀN THỰC PHẨM KHÔNG?

Quán cơm bình dân thường là những cửa hàng cung cấp dịch vụ ăn uống với quy mô nhỏ, do cá nhân hoặc hộ gia đình làm chủ. Khi mở quán cơm, chủ quán cơm bắt buộc phải đăng ký thành lập hộ kinh doanh hoặc đăng ký thành lập doanh nghiệp.

Như vậy, quán cơm bình dân không thuộc các đối tượng không phải xin giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm đã nêu ở mục II. Do đó, khi mở quán cơm bình dân, chủ quán cơm phải xin giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm.

IV. ĐIỀU KIỆN XIN GIẤY PHÉP VỆ SINH AN TOÀN THỰC PHẨM

Để được cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm, quán ăn phải đáp ứng đầy đủ các điều kiện sau đây:

* Điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm đối với nơi chế biến, kinh doanh dịch vụ ăn uống

(1) Bếp ăn được bố trí bảo đảm không nhiễm chéo giữa thực phẩm chưa qua chế biến và thực phẩm đã qua chế biến.

(2) Có đủ nước đạt quy chuẩn kỹ thuật phục vụ việc chế biến, kinh doanh.

(3) Có dụng cụ thu gom, chứa đựng rác thải, chất thải bảo đảm vệ sinh.

(4) Cống rãnh ở khu vực cửa hàng, nhà bếp phải thông thoát, không ứ đọng.

(5) Nhà ăn phải thoáng, mát, đủ ánh sáng, duy trì chế độ vệ sinh sạch sẽ, có biện pháp để ngăn ngừa côn trùng và động vật gây hại.

(6) Có thiết bị bảo quản thực phẩm, nhà vệ sinh, rửa tay và thu dọn chất thải, rác thải hàng ngày sạch sẽ.

(7) Người đứng đầu đơn vị có bếp ăn tập thể có trách nhiệm bảo đảm an toàn thực phẩm.

* Điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm đối với cơ sở chế biến, kinh doanh dịch vụ ăn uống

(1) Có dụng cụ, đồ chứa đựng riêng cho thực phẩm sống và thực phẩm chín.

(2) Dụng cụ nấu nướng, chế biến phải bảo đảm an toàn vệ sinh.

(3) Dụng cụ ăn uống phải được làm bằng vật liệu an toàn, rửa sạch, giữ khô.

(4) Tuân thủ quy định về sức khỏe, kiến thức và thực hành của người trực tiếp sản xuất, kinh doanh thực phẩm.

* Điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm trong chế biến và bảo quản thực phẩm

(1) Sử dụng thực phẩm, nguyên liệu thực phẩm phải rõ nguồn gốc và bảo đảm an toàn, lưu mẫu thức ăn.

(2) Thực phẩm phải được chế biến bảo đảm an toàn, hợp vệ sinh.

(3) Thực phẩm bày bán phải để trong tủ kính hoặc thiết bị bảo quản hợp vệ sinh, chống được bụi, mưa, nắng và sự xâm nhập của côn trùng và động vật gây hại; được bày bán trên bàn hoặc giá cao hơn mặt đất.

5 lý do nên sử dụng dịch vụ pháp lý của Luật Thành Đô
5 lý do nên sử dụng dịch vụ pháp lý của Luật Thành Đô

Bài viết cùng chủ đề:

Thủ tục xin giấy phép phân phối rượu

Không có giấy phép an toàn vệ sinh thực phẩm bị phạt thế nào?

Trên đây là ý kiến tư vấn của Luật Thành Đô về vấn đề Mở quán cơm bình dân có phải xin giấy phép an toàn thực phẩm không, mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 1900 1958 để được hỗ trợ giải đáp.